Passover, the vine, and the kingdom. Pasaka, mzabibu na ufalme. Kwenye chumba cha juu ambapo Yesu alisherehekea Pasaka yake ya mwisho pamoja na wanafunzi wake ipo eneo la juu sana Yerusalemu. Jengo hilo liliharibiwa na Warumi mwaka wa sabini baada ya Kristo kuzaliwa pamoja na Yerusalemu yote, lakini ujenzi bado unaonyesha asili ya msingi wa matofali ya jengo la zamani. Cha kuvutia ni kwamba hiki chumba cha juu cha jengo hili kilijengwa juu ya kaburi la Mfalme Daudi. Ukiangalia kutoka juu upande wa mashariki, karibia na mlima wa hekalu Unaweza kuiona bustani ya Gethsemane kuelekea mlima wa Mzeituni katika bonde la Kidron. Nilipigwa na butwa nilipokuja juu ya chumba hiki. Nilikuwa kama na hisia za Yesu wakati alipoenda kule baada ya chakula cha mwisho pamoja na wanafunzi wake wake. Fikiria kwa muda kuhusiana na na hili. Mara tu Yesu na wanafunzi wake kuanza kusafiri kuelekea Gethmane, kama mwendo wa kilomita sita, zaidi ni mteremko. Yeye pamoja na wanafunzi wake walikuwa wamemaliza kula ya chakula cha jioni cha Pasaka kwa kumbukumbu -kumbu ya ukombozi wa mzaliwa wa kwanza wa watoto wa kiume wa Israeli kwa damu ya Pasaka wa mwanakondoo kuipaka kwenye miimo ya milango ya nyumba zao na ukombozi wa Israeli kutoka kwenye utumwa wa Misri. Lakini sasa Yesu mwana wa Mungu na mwana wa Daudi anajitoa mwenyewe kuwa pasaka ya kweli ya mwanakondoo wa Mungu, kutoa maisha yake kwa ajili ya ulimwengu. Na hili kundi la wanafunzi, fikiria sasa, walishafanywa wanafunzi wa Yesu na Yesu mwenyewe kwa miaka mitatu kufundishwa kutoa maisha yao na kuchukua msalaba wao kumfuata Yesu. Na kipindi cha muda mfupi tu kilichopita walikuwa wanagombana kuhusiana na nani atakayekuwa wa muhimu zaidi katika ufalume wa Mungu, na hata hakuna mtu angewaosha miguu wengine, kwa hiyo Yesu alipaswa afanye hivyo yeye mwenyewe. Yuda daima ni mwizi tayari alishaondoka kumsaliti Yesu. Aliweza kukutana naye masaa mawili baadaye bostanini, akiwa amejawa unafiki, akimbusu busu la usaliti kwenye shavu lake. Na alifanya hivyo kwa vipande thelathini tu vya fedha. Kabla ya jogoo kuwika, Petro atamwambia kila mtu kwamba hamjui Yesu, na wengine kumi watakimbia kuokoa maisha yao. Baada ya kuwa na Yesu kwa kipindi cha miaka mitatu, mara kwa mara wakiona maajabu pale walipoona nguvu za Mungu zikitenda kazi kupitia bwana wao, bado hawakumwamini au kuelewa kwamba yeye ni nani. Je, yeye alikuwa masihi wao kweli au mpaka sasa walikuwa wanasubiria zile ahadi ya kuwa watawala hapa duniani pamoja na Yesu? Lakini sasa amewaangusha, wamevunjika moyo. Yesu anaelekeza macho yake Gethsemane, pale ambapo atafanya dua yake ya mwisho pamoja na Baba yake ya kuwa kikombe hicho kimwepuke. Alikuwa kwenye hali isiyobebeka, Baba yake alimtaka aichukue dhambi ya ulimwengu wote na kwa hiyo kukataliwa na Baba yake kwa muda na pia kundi lake la wanafunzi. Na itakuwaje juu ya hawa marafiki zake wapendwa wenye kukosa mwelekeo? Baada ya miaka mitatu bado anamsaliti na kukimbia. Anaangalia juu mbinguni, jinsi gani ufalme wa baba yake utakuja? Sasa na yote anayoyaona ni miti ya mizabibu ambayo ilikuwa juu ya kichwa chake, ambayo ilikuwa inaleta kivuli nyakati za kiangazi. Rafiki zake ni kama matawi ambayo yameondolewa kwenye mizabibu. Kama hayawezi kuunganika na yeye, hawataweza kufanya chochote, watashindwa kila kitu. Na kisha anazungumza nao kwa mara ya mwisho tena ni kama hotuba ya mwisho Yohana 15: moja mpaka 4. mimi ndimi mzabibu wa kweli, na Baba yangu ndiye mkulima. Kila tawi ndani yangu lisilozaa huliondoa, na kila tawi lizaalo hulisafisha ili lizidi kuzaa. Ninyi mmekwisha kuwa safi kwa sababu ya lile neno nilowambia. Kayeni ndani yangu nami ndani yenu kama vile tawi lisivyoweza kuzaa peke yake lisipokaa ndani ya mzabibu kadhalika ninyi msipokaa ndani yangu maswali ya kujadili Moja. je hii inaleta maana kwako wakati Yesu kwa mara ya kwanza anaongea kuhusu kupuruni matawi ili kwamba yaweze kuzaa matunda zaidi na ghafla anasema ninyi mshakuwa safi. Mbili. Au Yesu aliweza kumaanisha watu pia wanaweza kupruniwa? Na kama ni ndiyo kwa jinsi gani? Tatu. Je, inawezekana kwamba hapa Yesu anafikiria juu ya kuondoa mioni mwetu sehemu zote ambazo hazitokani na Mungu na ambazo zinatuzuia tusimzalie Mungu wetu matunda. Nne. Je, ni sehemu zipi ndani ya mioyo yetu zinazomzuia Mungu wetu kufanya kazi ndani yetu? Tunasoma zaidi Yohana 15 tano mpaka saba mimi ni mzabibu ninyi ni matawi akaye ndani yangu nami ndani yake huyo huzaa sana maana pasipo mimi ninyi hamwezi kufanya neno lolote mtu asipokaa ndani yangu hutupwa nje kama tawi na kunyauka watu huyakusanya na kuyatupa motoni yakateketea ninyi mkikaa ndani yangu na maneno yangu yakikaa ndani yenu Ombeni mtakalo lote nanyi mtatendewa. Maswali ya kujadili: moja, jinsi gani tunakaa ndani ya Yesu? mbili, kupitia neno la Mungu. tatu, kupitia maombi 4. kupitia kumsikiliza Mungu. 5. kupitia kuwa karibu zaidi na yeye na kuunganika na yeye kupitia upendo wake kwetu. Tunasoma zaidi Yohana 15:8 mpaka 17 hivyo hutukuzwa wa Baba yangu kwa vile mzavyo sana, nanyi mtakuwa wanafunzi wangu. Kama vile Baba alivyonipenda mimi, nami nilivyowapenda ninyi, kaeni katika pendo langu. Mkizishika amri zangu, mtakaa katika pendo langu, kama vile mimi nilivyozishika amri za Baba yangu na kukaa katika pendo lake. Hayo nimewaambia, ili furaha yangu iwe ndani yenu na furaha yenu itimizwe. Amri yangu ndiyo hii, mpendane kama nilivyowapenda ninyi. Hakuna aliye na upendo mwingi kuliko huu wa mtu kuutoa uhai wake kwa ajili ya rafiki zake. Ninyi mmekuwa rafiki zangu mkitenda ni waamuruyo. Siwaiti tena watumwa, kwa maana mtumwa hajui atendalo bwana wake, lakini ninyi nimewaita rafiki, kwa kuwa yote niliyoyasikia kwa baba yangu nimewaarifu. Si ninyi mliyonichagua mimi, bali ni mimi niliyowachagua ninyi nami nikawaweka, mwende mkazaye matunda, na matunda yenu yapate kukaa, ili kwamba lolote mmombalo Baba kwa jina langu awapeni. Haya nawaamuru ninyi, mpate kupendana1 Maswali ya kujadili. Moja, Yesu anaongea kwa ujasiri mkuu na mamlaka. Je, anajua kwamba yeye ni mfalume wa mwisho na wa milele kutoka uzao wa Daudi? 2. Je, atakuwa mfalme wa aina gani wa Israeli, au atapokea mamlaka yote kutoka kwa Baba yake ya mbinguni na duniani? Tatu, ni nini kilicho cha muhimu zaidi marumbano makali ya kithiolojia au majadiliano ya upole katika upendo ya umoja? Kwa mwingine maneno ya mwisho ya Yesu kuhusu mzabibu yanaonyesha utawala wake wa kifalme wa kimungu, na kwa kusisitiza hili, akatokea kuchagua chumba cha juu kwa ajili ya kulia Pasaka yake pamoja na wanafunzi, eneo lile ambalo chini yake mfalme Daudi alizikwa. Yesu anaonekana kujitambulisha mwenyewe hapa na mababa zake, nabii mkuu na mfalme Daudi, mtu aliyeupendeza moyo wa Mungu. Na baba yake alimuahidi kabisa Mfalme Daudi kwamba mmoja wa uzao wake atakuwa kwenye kiti cha enzi cha Israeli milele. Yesu kwa muda mfupi ujao atakuwa mfalme wa mwisho na wa milele. Atapokea mamlaka yote ya mbinguni na duniani kutoka kwa Baba yake. Atakuwa mfalme wa kweli juu ya uumbaji wote wa Baba yake kama alivyokuwa Adamu, lakini pia mfalme wa maeneo yote ya mbinguni, mfalme mtumishi ambaye ni mchungaji, kamwe hatatumia mabavu lakini atawakaribisha kondoo wake kumfuata. Kondoo wake wa kweli wataisikia sauti yake na watapenda kumfuata. Tunasoma zaidi katika Yohana kumi na tano kumi na nane hadi ishirini na saba: iwapo ulimwengu ukiwachukia, mwajua kuwa umenichukia mimi kabla ya kuwachukia ninyi. kama mngekuwa ulimwengu ulimwengu ungewapenda walio wake, lakini kwa kuwa ninyi si wa ulimwengu bali mimi naliwachagua katika ulimwengu, kwa sababu hiyo ulimwengu huwachukia. Likumbukeni lile neno lililowaambia, mtumwa si mkuu kuliko bwana wake. Ikiwa waliniudhi mimi, watawaudhi ninyi, ikiwa walilishika neno langu, watalishika na lenu. Lakini hayo yote watawatenda kwa ajili ya jina langu, kwa kuwa hawamjui yeye aliyenipeleka. Kama nisingalikuja na kusema nao, wasingalikuwa na dhambi, lakini sasa hawana udhuru kwa dhambi yao. Yeye anichukia mimi, humchukia na Baba yangu. Kama nisingalitenda kwao kazi asizozitenda mtu mwingine, wasingalikuwa na dhambi, lakini sasa wametuona mimi na Baba yangu na kutuchukia lakini litimie lile neno lililoandikwa katika torati yao, walinichukia bure. Lakini ajapo huyo msaidizi, nitakayempeleka mpeleka kutoka kwa Baba, huyo Roho wa kweli atokaye kwa Baba, yeye atanishuhudia, nanyi pia mnashuhudia, kwa kuwa tangu mwanzo mmekuwa pamoja nami. Maswali ya kujadili: Moja, je, sisi tuko tofauti na wanafunzi? Je, tutakimbia na kumwacha peke yake pale maisha yetu yatakapokuwa hatarini? Mbili, umesikia vizuri kama unataka kumtumikia Yesu na kuzaa matunda? Je, hiyo itakufanya uwe na maisha rahisi? Yesu aliishi maisha ya kawaida sana pasipo kumiliki nyumba au sehemu ya starehe ambapo angelala kwa sababu alihitajika kuifanya kazi ya Baba yake Mfalme. Je, ungejisikiaje kuhusu kuishi maisha ya uhuru na starehe wakati Yesu aliishi miongoni mwa maskini wa kutupwa wa Galilaya? Je, kwa kimaadili hatuthubutu kumtolea yote tulionayo? Hapana rafiki kama Yesu anayeweza kubeba dhambi zetu zote na huzuni. Ndugu yangu, vipi kuhusu wewe? Je, utaenda kukimbia kama alivyofanya wanafunzi pale maisha yako yanapokuwa hatarini, unapokutana changamoto mbalimbali mbali katika maisha yako, utaenda kumkana Yesu au utabaki kuwa karibu na Yesu na kutia moyo? Endelea kumkiri Yesu na kumtumikia yeye katika hali zote unazopitia, na Mungu akusaidie katika jina la Yesu Amen. Mwisho wa somo hili.