David six. David king of Israel. Daudi sehemu ya sita. Daudi mfalme wa Israeli. Katika somo lililopita tumeshuhudia kifo cha Sauli katika vita na Wafilisti. Na kabila la Yuda linamtia Daudi mafuta kama mfalme wao. Kisha kwa miaka mingi kumekuwa na vita katika makabila ya kaskazini ambayo yalibaki kuwa waaminifu kwa Abineri. Kiuhalisia, Abineri alikuwa mtawala, kwa sababu mwana wa mfalme Sauli, Ishibosheti, alikuwa mfalme dhaifu, wakati Daudi alikuwa na nguvu zaidi. Tunaanza somo hili kwa kusoma Samueli wa Pili sula ya tano mstali wa kwanza mpaka wa kumi na mbili. Ndipo kabila zote za Israeli wakamwendea Daudi huku Hebroni, wakasema naye wakinena, tazama, sisi tumfupa wako na nyama yako. Zamani za kale hapo Sauli alipokuwa mfalme juu yetu wewe ndiwe uliyewaongoza Israeli watoke nje na kuingia ndani, naye Bwana akakuambia wewe, utawalisha watu wangu Israeli, nawe utakuwa mkuu juu ya Israeli. Basi wazee wote wa Israeli wakamwendea mfalume huko Hebroni, naye mfalume Daudi akapatana nao huko Hebroni mbele za Bwana, wakamtia Daudi mafuta awe mfalume juu ya Israeli. Daudi alikuwa amepata miaka thelasini hapo alipoanza kutawala, akatawala miaka arobaini Huko Hebloni alitawala miaka saba na miezi sita na katika Yerusalemu alitawala miaka thelasini na mitatu juu ya Israeli wote na Yuda. Kisha mfalme na watu wake wakaenda Yerusalemu ili kupigana na Wayebusi, wenyeji wa nchi ile hao ndiyo waliomwambia Daudi wakisema, usipoondoa vipofu na viwete hutaingia humu kamwe, huku wakizani ya kuwa Daudi hawezi kuingia humo. Lakini Daudi aliipiga ngome ya Sayuni, huo ndiyo mji wa Daudi. Naye Daudi alisema siku hiyo, yeye atakayewapiga Wayebusi na apande kwenye mfereji wa maji na kuwapiga viwete na hao vipofu ambao roho yake Daudi inawachukia. Kwa sababu hii watu husema wako vipofu na viwete hawawezi kuingia nyumbani. Basi Daudi akakaa ndani ya ngome hiyo, akaita mji wa Daudi. Kisha Daudi akajenga toka Milo na pande za ndani. Naye Daudi akazidi kuwa mkuu kwa maana Bwana Mungu wa majeshi alikuwa pamoja naye. Kisha Hiramu mfalme wa Tiro akatuma wajumbe kwa Daudi, akampelekea na mierezi na maselemala na waashi, nao wakamjengea Daudi nyumba. Akajua Daudi ya kwamba Bwana amemweka imara awe mfalme juu ya Israeli, na ufalume wake ameutukuza kwa ajili ya watu wake Israeli. Lakini sasa tatizo kubwa linaanza kuinuka katika maisha ya Daudi. Alibaki kuwa mtu mwenye hatima iliyo wazi, anajua mipango ya Mungu kwa ajili yake, kama wito ulivyo kupitia Nabii Samueli na manabii wengine walivyokuwa wazi sana. Mungu pia alikuwa pamoja naye wakati wote na katika kila vita Mapenzi ya mtu mwenye tabia hiyo yupo kwenye mpango wa Mungu. Ndiyo, alikuwa ni mtu anayeupendeza moyo wa Mungu, lakini sasa akaanza kuhisi mafanikio na akajiongezea wake wengi na masulia. Je, aliisahau sheria ya Musa aliyoitoa Mungu kupitia Musa? Na alisahau kidogo au zaidi kwamba mafanikio yote ni kazi safi ya Mungu aliyoifanya kupitia maisha yake. Sasa tunaendelea na Samueli wa pili sura ya tano mstari wa kumi na tatu mpaka wa ishirini na tano. Naye Daudi akazidi kujitwalia masulia na wake huku Yerusalemu, baada ya kukaa Hebroni, wakazaliwa zaidi kwa Daudi wana na binti, na haya ndiyo majina ya hao waliozaliwa kwake huko Yerusalemu Shamua na Shobabu na Nathani na Sulemani na Ibari na Elishau na Nefegi na Yafia na Elishama na Eliada na Elifereti na hawa Wafilisti waliposikia kwamba wamemtia Daudi mafuta ili awe mfalme juu ya Israeli, Wafilisti wote wakapanda kumtafuta Daudi, naye Daudi akapata habari, akashuka akaenda ngomeni. Basi Wafilisti walikuwa wamekuja na kujitawanya bondeni mwa Warefai. Basi Daudi akauliza kwa Bwana akasema, je, nipande juu ya wafilisti Utawatia mkononi mwangu? Naye Bwana akamwambia Daudi, Panda, kwa kuwa hakika nitawatia Wafilisti mikononi mwako. Basi Daudi akaja Baali Perasimu, naye Daudi akawapiga huko, akasema, Bwana amewafurikia adui zangu mbele yangu kama mafuriko ya maji. Basi akapaita mahali pale Baali Perasimu, nao wakaziacha sanamu zao huko, na Daudi na watu wake wakaziondolea mbali. Lakini wakapanda hawa wafilisti tena mara ya pili, wakajitawanya bondeni mwa Refai. Naye Daudi alipouliza kwa Bwana, alisema usipande, zunguka nyuma yao Ukawajie huko mbele ya mifosadi. Kisha itakuwa hapo utakaposikia sauti ya kwenda katika vilele vya mifosadi, ndipo nawe utajitahidi, kwa maana ndipo Bwana ametoka mbele yako awapige jeshi la Wafilisti. Ndivyo alivyotenda Daudi vilevile vile kama Bwana alivyomwagiza, naye akawapiga wa Wafilisti toka Geba hata ujapo Gezereli. Daudi sasa kweli amethibitika chini ya uongozi wa Mungu kwa kushinda nchi kama alivyomwelekeza kupitia Musa na kupitia Yoshua, pia japo Wakanaani wengi kamwe walikuwa hawajaondolewa na Yoshua, na wangewadanganya na kuwa mtego kwa watu wa Mungu. Ngoja tusome Kumbukumbu la Torati sura ya kwanza mstari wa tano mpaka wa nane. Ni ng'ambo ya Yordani katika nchi ya Moabu alipoanza Musa kufunua torati hii akisema, Bwana Mungu wetu alituambia huko Horebu akasema Mlivyokaa katika mlima huu vyatosha. Geukeni mshike safari yenu, mwende nchi ya milima ya Waomori na mahali pote palipo karibu ya hapo, katika hiyo Araba na nchi ya vilima vilima, na huko Shefela na Negebu na pwani pwani, nchi ya Wakanaani na Lebanoni, mpaka mto huo mkubwa Mto wa Furati angalieni nimewawekea mbele yenu, ingieni mkaimiliki nchi Bwana aliowapia baba zenu Ibrahimu na Isaka na Yakobo, kwamba atawapa na uzao wao baada yao. Na tunasoma katika Yoshua moja moja, mpaka 9. Ikawa baada ya kufa kwake Musa mtumishi wa Bwana, Bwana akamwambia Yoshua mwana wa Nuni mtumishi wa Musa akasema, Musa mtumishi wangu amekufa. Haya basi, ondoka vuka mto huu wa Yordani, wewe na watu hao wote, mkaende hata nchi ni wapayo wana wa Israeli. Kila mahali zitakapokanyaga nyayo za miguu yenu nimewapa ninyi kama nilivyomwapia Musa. Tangu jangwa hili na mlima huu Lebanoni, mpaka ule mto mkubwa, mto Frati, nchi yote ya Wahiti, tena mpaka bahari ile kubwa, upande wa machweo ya jua, hapo ndipo patakapokuwa mpaka wenu. Hapatakuwa na mtu yeyote atakayeweza kusimama mbele yako siku zote za maisha yako. Kama nilivyokuwa pamoja na Musa, ndivyo nitakavyokuwa pamoja na wewe; sintakupungukia wala sintakuacha. Uwe hodari na moyo wa ushujaa, maana ni wewe utakayewarithisha watu hawa nchi hii niliyowapia baba zao, ya kwamba nitawapa. Uwe hodari tu na ushujaa mwingi, Uangalie kutenda sawasawa sawa na sheria yote aliyokuamuru Musa mtumishi wangu, usiiache kwenda mkono wa kuume au wa kushoto, upate kufanikiwa sana kila uendako. Kitabu hiki cha Torati kisiondoke kinywani mwako, bali uyatafakari maneno yake mchana na usiku, upate kuangalia kutenda sawasawa sawa na maneno yote yaliyoandikwa humo, maana ndipo utakapoifanikisha njia yako. Kisha ndipo utakapostawi sana. Je, si mimi niliye kuamuru? Uwe hodari na moyo shujaa, usiogope wala usifadhaike, kwa kuwa Bwana Mungu wako yu pamoja nawe kila uendako. Maswali ya kujadili. moja. Je, umegundua kwamba Mungu sasa anamtumia Daudi kukamilisha ushindi wa nchi ya ahadi. 2 kwa nini Mungu aliwapatia Israeli nchi hiyo yote? Tatu, kwa nini anataka kuwaondoa watu wote ambao walikuwa wanaishi nchi hiyo. Napaswa kufikiria sasa onyo alilowapatia Mungu watu wake kupitia Musa katika Kutoka 23, mstari wa 31 mpaka 33, Nami nitakuwekea mpaka wako tangu bahari ya Shamu hata bahari ya Wafilisti, tena tangu jangwa hata huo mto, kwa kuwa nitawatia wenyeji wa nchi mkononi mwako, nawe utawafukuza mbele yako. Usifanye maagano pamoja nao, wasikaye katika nchi yako, wasije wakakufanya kunitenda mimi dhambi. Kwa sababu ukiitumikia miungu yao Jambo hili halikosi litakuwa ni tanzi kwako. Sasa Daudi anaonyesha utawala mzuri sana wa kifalme. Anahitaji kuleta uwepo wa Mungu juu ya kiti cha rehema cha sanduku la agano la Mungu pamoja na Israeli mwishoni kabisa, katikati ya Israeli na huo ni mji wa ngome ya Daudi Yerusalemu, ambako Daudi tayari alishayithibitisha serikali yake tunasoma katika Samueli wa pili sura ya sita mstari wa kwanza mpaka wa ishirini na moja. Basi Daudi akakusanya tena wateule wote wa Israeli, watu thelathini elfu akaondoka Daudi akaenda pamoja na watu wote waliokuwa pamoja naye mpaka Baala wa Yuda ili kulipandisha kutoka huko sanduku la Mungu liloitwa kwa jina naam, jina la Bwana wa majeshi akaye juu ya makerubi. Wakaliweka sanduku la Mungu juu ya gari jipya, wakalitoa katika nyumba ya Abinadabu iliyoko kilimani nao Uza na Hiyo, wana wa Abinadabu, wakaliendesha lile gari jipya, wakalitoa katika nyumba ya Aminadabu iliyoko Kilimani, pamoja na sanduku la Bwana, na huyo Ahiyo akatangulia mbele ya sanduku. Daudi na nyumba yote ya Israeli wakacheza mbele za Bwana kwa nguvu zao zote kwa nyimbo na kwa vinubi na kwa vinanda na kwa matali na kwa kayamba na kwa matoazi. Hata walipofika kwa uga ya Nakoni, Uza akalinyooshea mkono sanduku la Mungu akalikamata, kwa maana wale ng'ombe walikunguaa. Ndipo asira ya Bwana ikawaka juu ya Uza naye Mungu akampiga huko kwa kosa lake hata akafa pale pale penye sanduku la Mungu. Daudi akaona uchungu kwa kuwa Bwana amemfurikia Uza, akapaita mahali pale Pelesi Uza hata leo. Naye Daudi akamwogopa Bwana siku ile, akasema litanijiaje sanduku la Bwana? Basi Daudi hakutaka kulileta sanduku la Bwana kwake mjini mwa Daudi, ila Daudi akaliamisha nyumbani mwa Obedi Edomu Mgiti. Sanduku la Bwana akalitia katika nyumba ya Obedi Edomu Mgiti muda wa miezi mitatu, naye Bwana akambarikia Obedi Edomu na nyumba yake yote. Kisha mfalme Daudi akaambiwa ya kwamba Bwana ameibariki nyumba ya Obedi Edomu na vitu vyote alivyokuwa navyo kwa ajili ya sanduku la Mungu. Daudi akaenda, akalileta sanduku la Mungu toka nyumba ya Obedi Edomu mpaka mji wa Daudi kwa shangwe. Hata ikawa watu waliolichukua sanduku la Bwana walipokwisha kwenda hatua sita, akachinja ng'ombe na kinono. Daudi akacheza mbele za Bwana kwa nguvu zake zote, na Daudi alikuwa amevaa na ivera ya kitani. Basi Daudi na nyumba yote ya Israeli wakalileta sanduku la Bwana kwa shangwe na kwa sauti ya talumbeta. Ikawa sanduku la Bwana lilipoingia mji wa Daudi, Mikali binti Sauli akachungulia dirishani, akamwona mfalme Daudi akirukaruka na kucheza mbele za Bwana, akamdhalau moyoni mwake. Wakaliingiza sanduku la Bwana na kuliweka mahala pake katikati ya hema aliyoipiga Daudi kwa ajili yake, naye Daudi akatoa sadaka za kuteketezwa na sadaka za amani mbele za Bwana. Kisha Daudi alipokwisha kutoa sadaka ya kuteketezwa na sadaka za amani, akawabarikia watu kwa jina la Bwana wa majeshi. Akawagawia watu wote, mkutano wote wa Israeli, wanaume kwa wanawake, kila mtu mkate wa ngano na kipande cha nyama na mkate wa zabibu. Basi watu wote wakaenda zao, kila mtu nyumbani mwake. Ndipo Daudi akarudi ili awabarikie watu wa nyumbani mwake. Na Mikali binti Sauli akatoka nje aende kumlaki Daudi, naye akasema, mfalme wa Israeli alikuwa mtukufu leo namna gani, akijifunua mwili wake mbele ya vijakazi vya watumishi wake mfano wa mtu baradhuli mmojawapo ajifunuavo mwili wake mbele ya watu asipokuwa na haya. Daudi akamwambia Mikali, ilikuwa mbele za Bwana aliyenichagua mimi juu ya baba yako na juu ya nyumba yake, ili kuniweka niwe mkuu juu ya watu wa Bwana juu ya Israeli, kwa hiyo mimi nitacheza mbele za Bwana. Kisha nitakuwa dhaifu zaidi, nami nitakuwa mnyonge machoni pangu mimi mwenyewe, lakini kwa wale vijakazi ulio wanena kwao, nitaheshimiwa. Swali la kujadili: Je, Daudi si kiongozi mzuri wa watu wa Mungu? Anaijua nafasi yake kwa Mungu lakini pia anajua kwamba yeye si wa muhimu zaidi ya Mwisraeli yoyote yule, watoto wengine wa Mungu. Anaweza kukaa na watu wa kawaida sana, anaweza hata kuwa mmoja wao mbele za Mungu. Hiyo inamfanya kuwa mtu anayopendeza moyo wa Mungu. Tunaendelea kusoma katika Samueli wa Pili, Sura ya saba mstari wa kwanza mpaka wa ishirini na tano. Ikawa mfalume alipokuwa akikaa katika nyumba yake, hapo Bwana alipomsterehesha asiudhiwe na adui zake waliomzunguka pande zote, mfalme akamwambia Nathani nabii, angalia sasa, mimi ninakaa katika nyumba ya mielezo bali sanduku la Mungu linakaa ndani ya mapazia. Nathani akamwambia mfalume, haya fanya yote yaliyomo moyoni mwako, maana Bwana yu pamoja nawe. Ikawa usiku huo huo, neno la Bwana likamfikia Nathani kusema, enenda ukamwambie mtumishi wangu Daudi, Bwana asema hivi, Je, wewe utanijengea nyumba nikaye ndani yake? Kwa maana mimi sikukaa ndani ya nyumba tangu siku ile niliyowatoa wana wa Israeli katika Misri hata leo, lakini nimekaa katika hema na maskani, mahali mote nilimokwenda na wana wa Israeli wote. Je, nimesema neno lolote na mtu yeyote wa waamuzi wa Israeli niliyemwagiza kuwalisha watu wangu Israeli nikisema Mbona hamkunijengea nyumba ya mielezi? Basi sasa mwambie mtumishi wangu Daudi maneno haya, Bwana wa majeshi asema hivi, nalikutwaa katika zizi la kondoo, katika kuandama kondoo, ili uwe mkuu juu ya watu wangu Israeli, nami nimekuwa pamoja nawe kila ulikokwenda na kuwakatilia mbali adui zako wote mbele yako, nami nimekufanyia jina kuu, kama jina la wakuu walioko duniani. Tena nitawaagizia mahali watu wangu Israeli, nami nitawapanda wapate kukaa mahali pao wenyewe, wasiondolewe tena, wala wana wa uovu hawatawatesa tena kama hapo kwanza, naam kama vilivyokuwa tangu siku ile nilipo waamuru waamuzi wawe juu ya watu wangu Israeli, nami nitakustaheresha mbele ya adui zako wote. Tena Bwana anakuambia ya kwamba Bwana atakujengea nyumba. Nawe siku zako zitakapotimia, ukalala na baba zako, nitainua mzao wako nyuma yako, atakayetoka viunoni mwako, nami nitaufanya imara ufalume wake. Yeye ndiye atakayejenga nyumba kwa jina langu, nacho kiti cha enzi cha ufalume wake nitakifanya imara milele. Mimi nitakuwa baba yake, naye atakuwa mwanangu. Akitenda maovu, nitamwadhibu kwa fimbo ya binadamu na kwa mapigo ya wanadamu, lakini fadhili zangu hazitamwondoka kama vile nilivyomwondolea Sauli niliyemwondoa mbele yako. Na nyumba yako na ufalme wako nitavithibitisha milele mbele yako, na kiti chako nitakifanya imara milele. Kwa maneno hayo yote na kwa maono hayo yote ndivyo Nathani alivyonena na Daudi. Ndipo Daudi mfalume akaingia, akaketi mbele za Bwana, akasema, mimi ni nani Bwana Mungu, na nyumba yangu ni nini, hata umenileta hata hapa? Tena jambo hili lilikuwa dogo machoni pako, e Bwana Mungu, hata umeleta habari ya nyumba yangu mimi mtumwa wako kwa miaka mingi inayokuja baadaye, na hayo kwa namna ya kibinadamu. E Bwana Mungu, na mimi Daudi nikuambie nini tena zaidi? Iwapo wewe umemjua mtumwa wako, e Bwana Mungu, kwa ajili ya neno lako na kwa moyo wako mwenyewe umetenda makuu hayo yote, ili umjulishe mtumwa wako. Kwa hiyo wewe ndiwe mkuu, e Bwana Mungu, kwa maana hakuna kama wewe, wala hapana mungu mwingine ila wewe, kwa kadi tulivyosikia kwa masikio yetu. Na tena ni taifa lipi duniani lililo kama watu wako, kama Israeli ambalo Mungu alikwenda kuwakomboa kwa ajili yake wawe watu wake mwenyewe, akajifanyie jina na kutenda mambo makuu kwa ajili yenu na mambo ya kuogofya kwa ajili ya nchi yako mbele ya watu wako uliowakomboa kutoka Misri, wawe watu wako kutoka katika mataifa na miungu yao. Nawe ulijifanyia imara watu wako Israeli wawe watu wako milele, nawe Bwana umekuwa Mungu wao. Basi sasa e Bwana Mungu, neno lile uliloninena katika habari za mtumwa wako na katika habari za nyumba yangu ulifanye imara milele, ukatende kama ulivyosema. Maswali ya kujadili: moja. Je, unafikiri kwamba Mungu alipendezwa na Daudi kufikiria kuwa na nyumba nzuri kwa ajili yake katika Israeli. Mbili. Je, unapenda kuwa karibu zaidi na Mungu na kuongea na Baba Mungu zaidi? Mungu Baba, tunakushukuru kwa ajili ya somo hili kuhusu Daudi. tumeona vile Daudi alivyokuwa na nia ya kukutafuta wewe kwa moyo wake wote. hivyo Mungu tunaomba utusaidie nia ile ile kama iliyokuwa ndani ya moyo wa Daudi ya kukupendeza wewe na kukutafuta kufanya leo mapenzi yako siku zote za maisha yetu. katika jina la Yesu Kristo. Amen. Mwisho wa somo hili. Somo hili litaendelea katika Daudi sehemu ya saba.